
 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 

OFISI YA RAIS, 

 

 

 

TUME YA UTUMISHI WA WALIMU 

 

 

MWONGOZO WA USIMAMIZI WA MAADILI NA NIDHAMU NGAZI YA 

SHULE 

 

(KANUNI YA 12 (5)) 

 

 

 

 

 

Septemba, 2021 

 



i 
 

 

YALIYOMO 
DIBAJI ......................................................................................................................................................... iii 

1.0 UTANGULIZI ........................................................................................................................................ 1 

2.0 WALENGWA WA MWONGOZO HUU ............................................................................................. 1 

3.0 MAADILI  YA KAZI YA UALIMU NA MAADILI KATIKA UTUMISHI WA UMMA ........................ 2 

3.1.1 Wajibu kwa mtoto ............................................................................................................... 2 

3.1.2 Wajibu kwa Kazi yake .............................................................................................................. 4 

3.1.3 Wajibu kwa Mwajiri ................................................................................................................... 4 

3.1.4 Wajibu kwa Jamii ...................................................................................................................... 5 

3.1.5 Wajibu kwa Taifa ...................................................................................................................... 5 

3.2 Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma ................................................... 6 

4.0  MAMLAKA NA WAJIBU WA MAMLAKA ZA NIDHAMU KWA WALIMU ................................... 7 

4.1  Tafsiri ya Mamlaka ya Nidhamu ............................................................................................... 7 

4.2 Mamlaka za Nidhamu ................................................................................................................ 8 

4.3 Wajibu wa Mamlaka za Nidhamu ngazi ya Shule ................................................................. 8 

4.4 Wajibu wa Mamlaka za Nidhamu ngazi ya Wilaya ............................................................... 8 

5.0 UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MAKOSA MEPESI .............................................................. 9 

5.1 Mambo ya Kuzingatiwa wakati wa Mchakato wa Makosa Mepesi ................................... 10 

5.2 Haki za Mwalimu Mtuhumiwa ...................................................................................................... 11 

6.0 AINA ZA MAKOSA WANAYOTENDA WALIMU AMBAYO MKUU WA SHULE AMEPEWA 

MAMLAKA YA KUSHUGHULIKIA ......................................................................................................... 12 

6.1 Kuchelewa kufika kazini bila Ruhusa au sababu za msingi .................................................... 12 

6.2 Kutokuwepo Sehemu ya Kazi wakati wa masaa ya kazi bila ruhusa .................................... 12 

6.3 Kutokuwepo Kazini bila Ruhusa .................................................................................................. 13 

6.4 Kushindwa kukamilisha Majukumu ............................................................................................. 13 

6.5 Uzembe katika Utekelezaji wa Majukumu ambao hauhatarishi Usalama wa Watu au Mali

 ................................................................................................................................................................ 13 



ii 
 

6.6 Kushindwa kutekeleza Maelekezo ambao siyo Ukaidi ............................................................ 14 

7.0 WAJIBU WA WAKUU WA SHULE KATIKA KUSHUGHULIKIA MAKOSA MAZITO .............. 14 

7.1 Mambo ya kuzingatiwa na Wakuu wa Shule kuhusiana na Makosa Mazito ................... 14 

8.0 MAMLAKA ZA RUFAA KWA WALIMU .......................................................................................... 15 

8.1   Utaratibu wa kukata rufaa ..................................................................................................... 16 

9.0 HITIMISHO ......................................................................................................................................... 16 

Kiambatisho: A .......................................................................................................................................... 18 

Kiambatisho: B .......................................................................................................................................... 19 

Kiambatisho: C ......................................................................................................................................... 20 

Kiambatisho Na: D ................................................................................................................................... 21 

Kiambatisho Na: E ................................................................................................................................... 22 

Kiambatisho Na: F .................................................................................................................................... 23 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



iii 
 

DIBAJI 

Usimamizi wa Maadili na Nidhamu ya Walimu unategemea uwepo wa uelewa wa 

pamoja kuhusu Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo iliyowekwa ili kutekelezwa 

na viongozi waliopewa dhamana ya kuwasimamia Walimu. Mojawapo ya 

changamoto inayosababisha Walimu kukiuka maadili ya kazi ya ualimu ni 

pamoja na Mamlaka zao za Nidhamu kutokujua majukumu yao ipasavyo na 

hivyo kuwa na uelewa tofauti tofauti wanaposhughulikia masuala ya kinidhamu 

ya Walimu. 

Hivyo, Mwongozo huu umeandaliwa ili kurahisisha na kuwezesha Mamlaka za 

Nidhamu za walimu kwa makosa mepesi ambao ni Wakuu wa Shule kuwa na 

uelewa wa pamoja katika kusimamia maadili ya kazi ya ualimu na kuchukua 

hatua za kinidhamu kwa Walimu wanapokiuka maadili ya kazi yao. Aidha, 

Mwongozo huu pia utakuwa ni nyenzo muhimu kwa wadau wanaosimamia tabia 

na mienendo ya Walimu shuleni wakiwemo Waajiri; Maafisaelimu wa Wilaya na 

Mikoa; Maafisaelimu Kata; Kamati za wilaya; Makatibu Wasaidizi wa Tume wa 

Wilaya pamoja na Wathibiti Ubora wa Shule. 

Inatarajiwa kuwa, Mwongozo huu utasaidia kuwa na uwiano sawa katika uelewa 

wa masuala ya kinidhamu ya Walimu na hatua za kinidhamu katika mwenendo 

wa makosa mepesi na namna tuhuma husika zinavyopaswa kushughulikiwa na 

Wakuu wa Shule. Pia, utawawezesha Walimu walioajiriwa katika Utumishi wa 

Umma kuwa na uelewa kuhusu makosa mepesi ya kinidhamu na hatua 

zinazoweza kuchukuliwa dhidi ya makosa hayo. 

………………………………………. 

Katibu. 
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1.0 UTANGULIZI 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya mwaka 2015 na Kanuni za Tume ya 

Utumishi wa Walimu  za mwaka 2016, zimeipa Tume ya Utumishi wa Walimu uwezo wa  

kuwa Mamlaka ya Ajira na Nidhamu kwa Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari za 

Serikali Tanzania Bara. Kifungu  cha  5(c) na (e) cha Sheria, kimeipa Tume Mamlaka ya 

kushughulikia masuala ya Nidhamu na Rufaa  za Walimu. Kanuni  ya 12(5) ya Kanuni 

za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016, inazitaka Mamlaka za Nidhamu kwa 

Walimu kuzingatia Taratibu za uanzishwaji wa mashauri ya nidhamu kwa kuzingatia 

utaratibu ulioelekezwa kwenye Kanuni au kama zitakavyotolewa na Tume. Aidha, katika 

kushughulikia maadili na nidhamu ya walimu Mamlaka hizo pia zinapaswa kuzingatia 

Kanuni za Utumishi wa Umma za mwaka 2003,  Kanuni  za Kudumu za Utumishi wa 

Umma za mwaka 2009, Taratibu Bora za Uendeshaji wa Mashauri ya Nidhamu katika 

Utumishi wa Umma, Taratibu za Uendeshaji wa Utumishi wa Walimu za mwaka 2016, 

Nyaraka mbalimbali za kiutumishi ambazo ni nyenzo muhimu katika kusimamia 

Utumishi wa Walimu pamoja na miongozo na maelekezo mahsusi yanayotolewa na 

Tume. 

Mwongozo huu ni maelekezo mahsusi kwa Wakuu wa Shule za Msingi na Sekondari za 

Umma Tanzania Bara.  Kwa mujibu wa Kifungu cha 12(2) cha Sheria ya Tume ya 

Utumishi wa Walimu Namba 25 ya mwaka, 2015, Wakuu wa Shule ni Mamlaka ya 

Nidhamu ya walimu katika Shule husika kwa makosa mepesi. Hivyo, Mwongozo huu 

umeandaliwa ili kurahisisha na kuwezesha kuwepo kwa uelewa wa pamoja miongoni 

mwa Mamlaka za Nidhamu (Wakuu wa Shule) ili kuleta uwiano sawa katika kuchukua 

hatua za kinidhamu kwa makosa mepesi katika Utumishi wa Walimu. 

2.0 WALENGWA WA MWONGOZO HUU 

Mwongozo huu umeandaliwa mahsusi kwa ajili ya makundi yafuatayo:- 

i. Wakuu wa Shule za Msingi na Sekondari ; 

ii. Walimu wa Shule za Msingi na Sekondari; 

iii. Kamati za Wilaya; na 

iv. Watumishi wa Tume ya Utumishi wa Walimu. 

 

Aidha, Wakurugenzi wa Halmashauri za Wilaya, Miji, Manispaa na Majiji, Maafisaelimu 

Mikoa, Maafisaelimu Wilaya, Maafisaelimu Kata pamoja na Wathibiti Ubora wa Shule 
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wanashauriwa kupitia Mwongozo huu ili wajue  taratibu za kinidhamu na rufaa 

zinazopaswa kuzingatiwa kwenye Utumishi wa  Walimu. 

3.0 MAADILI  YA KAZI YA UALIMU NA MAADILI KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

 
3.1 Maadili ya Kazi ya Ualimu 

 
Maadili ya Kazi ya Ualimu yamefafanuliwa kuwa ni utaratibu au 

mwongozo uliokubalika kuhusu Mwenendo, Tabia na Imani ya mtu 

afanyaye kazi ya kufundisha wanafunzi wakati wa kuwawezesha kupata 

maarifa na ujuzi, kuangalia afya na ukuaji wao kitabia na kimaadili 

wawapo shuleni na hata nje ya Shule. 

Maadili ya kazi ya Ualimu yamejikita katika nguzo kuu tano ambayo  

yanapaswa kuzingatiwa ili kuwa na ufanisi uliokusudiwa. Nguzo hizo ni:- 

3.1.1 Wajibu kwa mtoto 

Mwalimu ana wajibu wa kumlea mtoto kiakili, kimwili, kijamii na 

kiroho.  

 

a) Kumlea kimwili 

Mwalimu ataangalia usalama wa wanafunzi wakiwa shuleni kwa 

kuhakikisha kwamba:-  

i. Hatadhuru mwili wa mwanafunzi pia kuhakikisha hadhuriwi na 

wengine (zisitolewe adhabu za kudhuru mwili); 

ii. Atahakikisha mazingira ya shule ni salama kwa wanafunzi 

(hawaingii vibaka, watekaji, au watu wenye nia mbaya ya kudhuru 

wanafunzi); 

iii.  Atahakikisha kwamba wanafunzi wapo katika hali nzuri kiafya kwa 

kukagua usafi wa mazingira, mwili na mavazi (kusiwepo uchafu 

unaohatarisha afya au mazingira hatarishi kama mashimo, 

misumari inayozagaa au vipande vya mabati n.k). 
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b) Kumlea kiakili 

i. Kwamba Mwalimu awasaidie wanafunzi kupata maarifa na ujuzi 

unaotakiwa kulingana na Sera ya Elimu ya mwaka 2014 pamoja na 

Miongozo inayotolewa mara kwa mara na Wizara ya Elimu, 

Sayansi na Teknolojia; 

ii. Mwalimu atahakikisha kwamba tendo la kujifunza linafanyika kwa 

wanafunzi na wanafunzi wanapata uelewa wa jambo walilojifunza 

na kuona mabadiliko kwa wanafunzi kutoka kutokujua kuwa kujua. 

 

c) Kumlea kiroho 

i. Kwamba Mwalimu awasaidie wanafunzi kutambua mambo mazuri 

au mabaya yanayofaa na yasiyofaa kwenye Jamii na kuepukana na  

mambo mabaya;  

ii. Wanafunzi wajue kuheshimu watu wa rika zote, wakubwa na 

wadogo;  

iii. Wanafunzi waelekezwe ili wajue kuomba msamaha wanapokosea, 

wajue kushukuru wanapopewa vitu au wanaposaidiwa, wajifunze 

kutoa pole panapostahili, kuonea huruma na kusaidia wengine; 

iv. Wanafunzi wakuzwe katika maadili mema ya kiroho kwa kuhimizwa 

kuhudhuria kwenye vipindi vya Dini; 

v. Wanafunzi wafundishwe kuacha mambo yasiyofaa kama kuonea 

au kuchokoza wengine, kupiga wengine, kutukana, kuiba, kulipiza 

kisasi n.k. 

 

d) Kumlea kijamii 

i. Mwalimu aelekeze na kuwafanya wanafunzi wapende kushirikiana 

wao kwa wao na watu wengine pia katika kufanya kazi au hali 

zozote za furaha au huzuni; 

ii. Wanafunzi wazoezwe kushiriki masuala ya kijamii shuleni na 

nyumbani;  

iii. Wanafunzi wafundishwe kuvumiliana, kushirikiana na kusaidiana;  

iv. Washawishiwe kujiunga na vyama vya kimasomo, au vilabu 

vilivyopo shuleni;  
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v. Wanafunzi waongozwe kushiriki michezo na kazi shuleni na 

nyumbani. 

 

3.1.2 Wajibu kwa Kazi yake 

Mwalimu ameajiriwa kwa kazi ya kufundisha watoto/wanafunzi. Ili awe 

mwalimu mzuri anayewajibika vizuri ni lazima:- 

i. Aipende kazi yake ya ualimu; 

ii. Azingatie kwa hali ya juu Maadili ya kazi yake na kuitetea;  

iii. Afanye kazi yake kwa bidii na kwa kujituma; 

iv. Awe mbunifu; 

v. Ahakikishe anainua kiwango chake cha elimu na cha utendaji 

wakati wote; 

vi.  Asitumie madaraka yake vibaya na awe mfano bora wa kuigwa na 

wanafunzi. 

vii. Azingatie ratiba ya masomo. 

viii. Afanye maandalizi ya masomo na kuzingatia taratibu za 

ufundishaji. 

ix. Afanye tathmini katika ufundishaji na awaelewe wanafunzi wake 

vizuri na kuwasaidia. 

 

3.1.3 Wajibu kwa Mwajiri 

Pamoja na kwamba Mwajiri anao wajibu kwa Mwajiriwa, wajibu wake umo 

kwenye Sheria, Kanuni na Taratibu zinazoongoza ajira. Kwa maana ya 

Maadili ya Ualimu, Mwalimu ana wajibu kwa Mwajiri kama ifuatavyo:- 

i. Kumtumikia Mwajiri wake kwa utii na uaminifu kwa mujibu wa 

masharti ya kazi na kumheshimu.  

- Uaminifu kwenye majukumu yake ya kazi kama kufundisha, 

kusimamia miradi, shughuli za kitaifa atakazopewa n.k.  

Mwalimu hapaswi kuwa na ajira mbili kwa wakati mmoja bila 

kuwa na kibali cha Kamishna wa Elimu.  

- Utii ni kwamba Mwalimu atapangiwa majukumu na Mwajiri au 

Mwakilishi wa Mwajiri na kuyatekeleza. Mwalimu atapaswa kutii 

uhamisho kwanza kabla ya kuwasilisha sababu za msingi za 
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kutokuhamishwa. Ruhusa nje ya Kituo zitaombwa kwa Mwajiri 

kwa maandishi na kujibiwa kwa maandishi kabla ya 

kutekelezwa;  

ii. Kuingia Mkataba wa Kazi na Mwajiri wake na kuhakikisha 

anazingatia masharti ya kazi; 

iii. Kuzingatia Sheria, Kanuni, Taratibu na Miongozo yote inayohusu 

ajira na utendaji kazi wake; 

iv. Kuwa na mawasiliano mazuri na sahihi kati yake na Mwajiri. 

 

3.1.4 Wajibu kwa Jamii 

Mwalimu ana wajibu kwa Jamii anamoishi na kufanyia kazi. Hivyo, 

Mwalimu ana wajibu wa ;- 

i. Kuijua Jamii anamoishi;  

ii. Mwalimu aheshimu Jamii na awe mfano bora wa kuigwa kwa tabia 

, mwenendo, lugha, mavazi n.k; 

iii. Mwalimu awe mtii kwa Mamlaka zote halali zilizopo kwa mujibu wa 

Sheria; 

iv. Mwalimu ashirikiane na wanajamii katika masuala ya maendeleo 

na awe chachu ya maendeleo pale alipo. Atambue uwepo wa 

Serikali ya Mtaa/ Kijiji, Kata na Wilaya. 

v. Aheshimu watu wote na wenye Imani tofauti. Kamwe asiwe chanzo 

cha vurugu au mifarakano katika Jamii.  
 

 

3.1.5 Wajibu kwa Taifa 

Mwalimu anatakiwa kuwa mzalendo, raia mwema na mtii wa sheria za 

nchi na awe mwelekezaji wa wanafunzi kuwa wazalendo na raia wema wa 

baadaye.  

Nguzo hii inamtaka Mwalimu aipende nchi yake kwa moyo wake wote, 

awe na uelewa wa sheria za nchi na kuzitii, asitende matendo ya kihalifu 

na awe mfano bora kwa Jamii na Watoto/wanafunzi shuleni na nje ya 

eneo la shule. 
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3.2 Kanuni za Maadili ya Utendaji katika Utumishi wa Umma 

Sera ya Menejimenti na Ajira katika Utumishi wa Umma ya mwaka 1999 

imefafanua Maadili ya Utumishi wa Umma kuwa ni mwenendo / tabia za msingi 

ambazo watumishi wa umma wanatakiwa kuzingatia. 

Kanuni ya 65(1) na (2) ya Utumishi wa Umma za mwaka 2003 na Jedwali la Tatu 

la Kanuni hizo zimefafanua misingi ya Kanuni za Maadili ya Utendaji katika 

Utumishi wa Umma kuwa ni pamoja na kuwa na tabia na mwenendo 

unaozingatia mambo yafuatayo:- 

i. Kutoa huduma bora 

Watumishi wa Umma wanapaswa kutambua kwamba wana wajibu wa 

kutoa huduma bora kwa umma. 

ii. Utii kwa Serikali 

Watumishi wa Umma wanapaswa kuitii Serikali iliyopo madarakani. Pia, 

wanatakiwa kutekeleza maelekezo halali yanayotolewa na viongozi wa 

Serikali. 

iii. Bidii ya kazi 

Watumishi wa Umma wanapaswa kufanya kazi kwa bidii na nidhamu ya 

hali ya juu na kujali wajibu wao. 

iv. Kutoa huduma bila upendeleo 

Watumishi wa Umma wanayo haki ya kidemokrasia ya kuwa wanachama 

wa chama chochote cha siasa na kushiriki katika masuala ya siasa 

ilimradi kwa kushiriki huko hawataonesha upendeleo katika utendaji wao 

wa kazi. Aidha, watumishi wa mma hawaruhusiwi kufanya wala 

kujihusisha na masuala ya siasa wakati wa saa za kazi au mahala pa kazi. 
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v. Kufanya kazi kwa uadilifu 

Watumishi wa Umma wanapaswa kutumia madaraka waliyokabidhiwa 

kwa kuzingatia mipaka ya madaraka yao. Hawapaswi kutumia madaraka 

yao, fedha na mali za Serikali na / au vifaa vingine vya Serikali kwa 

manufaa yao binafsi. 

vi. Kuwajibika kwa umma 

Watumishi wa Umma wanapaswa kuwahudumia wateja wao na watumishi 

wenzao kwa heshima. Aidha, wanapaswa kuwahudumia kwa makini Zaidi 

wananchi wenye mahitaji ya pekee kama vile wazee, watoto, maskini, 

wagonjwa, wenye ulemavu na kundi lolote la watu ambao wapo katika hali 

ngumu. 

vii. Kuheshimu Sheria  

Watumishi wa Umma wanapaswa kuzifahamu, kuzifuata na kuzingatia 

ipasavyo Sheria, Kanuni na Taratibu za kazi. 

viii. Matumizi sahihi ya taarifa 

Watumishi wa Umma hawaruhusiwi kutoa kwa watu wasiohusika taarifa 

za Serikali ama za siri au za kawaida ambazo wamezipokea kutoka kwa 

watu wasiohusika bila idhini. Pia, hawaruhusiwi kutumia nyaraka za 

Serikali wanazozipata katika kutekeleza wajibu wao kwa manufaa binafsi. 

Izingatiwe kuwa ukiukwaji wa Maadili na Miiko ya Ualimu pamoja na 

Maadili ya Utumishi wa Umma unaweza ukamfanya Mwalimu achukuliwe 

hatua za kinidhamu kwa mwenendo wa makosa mepesi au mazito. Hivyo, 

kila Mwalimu anapaswa kuzingatia Maadili na Miiko iliyoainishwa kwenye 

kipengele cha 3(1). 

 

  4.0  MAMLAKA NA WAJIBU WA MAMLAKA ZA NIDHAMU KWA WALIMU  

4.1  Tafsiri ya Mamlaka ya Nidhamu 

Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya mwaka 2015 chini ya 

Kifungu cha 2, kimetoa fasili ya neno “Mamlaka ya Nidhamu’ kwamba ni 

mtu yeyote au Mamlaka iliyopewa uwezo chini ya Sheria kuchukua hatua 
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za kinidhamu dhidi ya Mwalimu na inajumuisha mtu aliyekasimiwa uwezo 

huo. 

 

 4.2 Mamlaka za Nidhamu 

Mamlaka za Nidhamu  kwa Walimu zimeainishwa kwenye Kanuni ya 12 

(2)(4) na 47(a) za Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 

2016. Mamlaka hizo ni kama ifuatavyo:- 

 

i. Kamati ya Wilaya- Kamati hii imepewa Mamlaka chini ya Kifungu 

cha 12(1)(g) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 

mwaka 2015 na Kanuni ya 12(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi 

wa Walimu za mwaka 2016. 

 

ii. Wakuu wa Shule – Wamepewa Mamlaka kwa mujibu wa Kifungu 

cha 12(2) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu Na. 25 ya 

mwaka 2015 na Kanuni ya 12(3) ya Kanuni za Tume ya Utumishi 

wa Walimu za mwaka 2016. 

 
 

4.3 Wajibu wa Mamlaka za Nidhamu ngazi ya Shule 

  

Katika kutekeleza majukumu yao kama Mamlaka za Nidhamu kwa makosa 

mepesi, Wakuu wa Shule watatekeleza majukumu yafuatayo:- 

i. Kutoa ufafanuzi kuhusu Maadili ya Kazi ya Ualimu na Maadili ya 

Utendaji kazi katika Utumishi wa Umma; 

ii. Kusimamia Maadili ya Walimu; 

iii. Kuchukua hatua za kinidhamu, kwa wakati, kwa makosa mepesi 

kwa Walimu wanaokiuka Maadili ya Kazi ya Ualimu 

iv. Kutoa taarifa, kwa wakati, kwenye Mamlaka za juu kwa makosa 

yaliyo nje ya Mamlaka yao; 

v. Kutunza kumbukumbu za Mashauri ya kinidhamu za Walimu katika 

maeneo yao.  

 4.4 Wajibu wa Mamlaka za Nidhamu ngazi ya Wilaya 

Kanuni ya 12(4) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka, 2016 

inazipa uwezo Kamati za Wilaya sambamba na Wakuu wa Shule kushughulikia 
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makosa mepesi. Kamati hizi zina Mwenyekiti na Wajumbe ambao ni Katibu 

Tawala wa Wilaya au mwakilishi wake, Afisa Mwandamizi mmoja anayehusika 

na elimu katika Mamlaka za Serikali za Mitaa husika au mwakilishi wake, walimu 

waandamizi wawili (mmoja akiwakilisha walimu wa Shule za Msingi na mwingine 

walimu wa shule za Sekondari. Katibu Msaidizi ndiye Katibu wa Kamati ya 

Wilaya.  

Kamati hii ina majukumu yafuatayo:-  

i. Kusimamia Maadili na Nidhamu za walimu shuleni; 

ii. Kuwaelimisha walimu kuhusu Sheria, Kanuni, Taratibu, Maadili, 

Haki, Wajibu na Miiko ya Kazi ya Ualimu; 

iii. Kushughulikia Rufaa za Walimu zilizokatwa dhidi ya uamuzi wa 

Wakuu wa Shule; 

iv. Kuchukua hatua za kinidhamu dhidi ya walimu kwa makosa mazito 

na mepesi; 

v. Kutunza kumbukumbu za kesi za kinidhamu za walimu katika 

maeneo yao.  

 

 5.0 UTARATIBU WA KUSHUGHULIKIA MAKOSA MEPESI  

Utaratibu wa kushugulikia makosa mepesi unaongozwa na Kanuni ya 20(1)-(6) ya 

Kanuni za  Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka, 2016. Kwa mujibu wa Kanuni ya 

12(3) katika mwenendo wa makosa mepesi, Mwalimu aliyetiwa hatiani atapewa moja 

kati ya adhabu zifuatazo:- 

i) Kufidia hasara au sehemu ya hasara iliyosababishwa na makosa au 

uzembe. 

ii) Karipio 

iii) Onyo 

iv) Kuzuia nyongeza ya mshahara   
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 5.1 Mambo ya Kuzingatiwa wakati wa Mchakato wa Makosa Mepesi 

Katika kuchukua hatua za kinidhamu kwa makosa mepesi dhidi ya Mwalimu 

Mamlaka ya Nidhamu itapaswa kuzingatia maelekezo ya Kanuni ya 20(1)–(6) ya 

Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016.  

 

a) Kuandaa Hati ya Mashtaka [ Kanuni 20 (1 - 2)] 

Hati ya Mashtaka itaandaliwa kwa ufupi na ikionesha kwa ufasaha mambo ya 

msingi yafuatayo: - 

i. Tuhuma husika  

ii. na Kanuni inayodaiwa kukiukwa; 

iii. Maelezo ya kila tuhuma; 

iv. Tarehe, muda na mahali tuhuma ilipotendeka; 

v. Majina kamili, Cheo, kituo cha kazi cha Mwalimu mtuhumiwa; 

vi. Muda wa Mwalimu mtuhumiwa kuwasilisha utetezi wake;  

vii. Majina kamili,  Cheo na saini ya Mamlaka ya Nidhamu; 

viii. Tarehe ya kuandaliwa kwa Hati ya Mashtaka; na  

ix. Uthibitisho wa Mwalimu mtuhumiwa kupokea Hati ya Mashtaka. 

 

b) Kupokea maelezo ya utetezi wa Mwalimu mtuhumiwa [Kanuni 20 (3 - 4)] 

Baada ya Mamlaka ya Nidhamu kupokea utetezi kutoka kwa Mwalimu 

mtuhumiwa, atapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:- 

i) Atautafakari utetezi huo kuona kama unajitosheleza au 

haujitoshelezi kumtia hatiani mwalimu mtuhumiwa au kama 

uchunguzi zaidi unahitajika katika tuhuma husika; 

 

ii) Iwapo uchunguzi wa tuhuma unahitajika, Mamlaka ya Nidhamu 

itafanya uchunguzi husika, kwa namna itakavyoona inafaa,  na 

mwalimu mtuhumiwa atakuwa na haki ya kuwepo kwenye 

uchunguzi na kutoa utetezi wake; 

 

iii) Mwalimu mtuhumiwa akipokea Hati ya Mashtaka na kutoa utetezi 

ambao haujitoshelezi au hakutoa utetezi kwa muda wa siku saba 

(7), Mamlaka ya Nidhamu ikiona hakuna sababu ya kufanya 
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uchunguzi itamtia hatiani mwalimu mtuhumiwa na kuendelea kutoa 

adhabu kwa mujibu wa Kanuni ya 12(3). 

 

c) Kutoa barua ya Uamuzi [Kanuni 20(4) 

Mamlaka ya Nidhamu itatoa barua ya uamuzi baada ya kuhitimishwa kwa 

mchakato wa Nidhamu dhidi ya mwalimu mtuhumiwa. Barua hiyo itapaswa 

kukidhi vigezo vifuatavyo; - 

i. Kuonesha kwa usahihi jina la mwalimu mtuhumiwa; 

ii. Kuonesha kwa ufupi tuhuma,alizotuhumiwa mwalimu; 

iii. Kuonesha tuhuma iliyothibitika na namna ilivyothibitika; 

iv. Kuonesha adhabu iliyotolewa na tarehe ya adhabu husika; 

v.  Ieleze kuwa mtuhumiwa ana haki ya kukata rufaa; 

vi. Jina, cheo  na Saini ya Mamlaka ya Nidhamu iliyotoa adhabu; 

vii. Kuonesha muhuri wa Mamlaka ya Nidhamu. 

 

Angalizo:- Makosa mepesi yanapojirudia zaidi ya mara tatu na adhabu kutolewa, 

mwenendo wa ushughulikiaji utabadilika. Mwalimu anapotenda kosa hilo 

kwa mara ya nne na kuendelea, atachukuliwa hatua chini ya mwenendo 

wa makosa mazito. 

 

   5.2 Haki za Mwalimu Mtuhumiwa 

Mwalimu mtuhumiwa anazo haki za msingi anazotakiwa kupewa wakati wa 

mchakato wa ushughulikiaji wa shauri lake  la nidhamu chini ya mwenendo 

wa makosa mepesi. Haki hizo ni pamoja na:- 

i. Kupewa Hati ya Mashtaka, 

ii. Kujulishwa maelezo ya tuhuma  zake kwa uwazi; 

iii. Kupewa muda wa kutosha wa kujitetea angalau siku saba; 

iv. Kupewa fursa ya kuwepo kwenye uchunguzi wa shauri lake endapo 

utafanyika; 

v. Kupewa uamuzi ndani ya siku saba (7); na  
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vi. Kujulishwa haki ya kukata rufaa.  

6.0 AINA ZA MAKOSA WANAYOTENDA WALIMU AMBAYO MKUU WA SHULE 

AMEPEWA MAMLAKA YA KUSHUGHULIKIA 
 

Kanuni Na. 11(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka, 2016 imetaja 

makosa mepesi yanayoshughulikiwa na Mamlaka ya Nidhamu ngazi ya Shule. Makosa 

hayo ni:-  

i. Kuchelewa kufika kazini  bila ruhusa au sababu za msingi; 

ii. Kutokuwepo sehemu ya kazi wakati wa masaa ya kazi bila ruhusa; 

iii. Kutokuwepo kazini bila ruhusa; 

iv. Kushindwa kukamilisha majukumu;  

v. Uzembe katika utekelezaji wa majukumu ambao hauhatarishi usalama wa 

watu au mali; na  

vi. Kushindwa kutekeleza maelekezo ambao sio ukaidi. 

          6.1 Kuchelewa kufika kazini bila Ruhusa au sababu za msingi 

Kosa hili lipo kwa mujibu wa Kanuni ya 11(2)(a) ya Kanuni za Tume ya Utumishi 

wa Walimu za mwaka, 2016. Kifungu F.2 (3)(a)–(e) cha Kanuni za Kudumu 

katika Utumishi wa Umma za mwaka, 2009 kimeeleza utaratibu wa kufika kazini 

na kuchukua rekodi ya mahudhurio kwa watumishi wa Umma. Mtumishi 

atakayefika na kujisajili baada ya saa 1.30 asubuhi atahesabika kuwa ni 

mchelewaji. Sampuli ya Hati ya Mashtaka ya kosa hili imeambatishwa. (Angalia 

Kiambatisho: A)   

 

           6.2 Kutokuwepo Sehemu ya Kazi wakati wa masaa ya kazi bila ruhusa 

Kifungu F.2 (1) cha Kanuni za Kudumu katika Utumishi wa Umma za mwaka, 

2009 kimeelekeza kuwa, Wasimamizi wa kazi wanapaswa kuhakikisha 

watumishi wa Umma wanafika kazini kwa wakati na hawaondoki kazini bila 

ruhusa au idhini ya msimamizi wa kazi kwa kuzingatia utaratibu uliowekwa, kabla 

ya muda wa kazi kwisha. Ni kosa chini ya Kanuni ya 11(2)(b) ya Kanuni za Tume 

ya Utumishi wa Walimu za mwaka, 2016 kwa kutokuwepo au kuondoka sehemu 
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ya kazi wakati wa masaa ya kazi bila ruhusa au idhini ya msimamizi wa kazi. 

Sampuli ya Hati ya Mashtaka ya kosa hili imeambatishwa. (Angalia 

Kiambatisho: B) 

 

          6.3 Kutokuwepo Kazini bila Ruhusa 

Kwa mujibu wa Kanuni ya 11(1)(d) ikisomwa pamoja na Kanuni 28(1) ya Kanuni 

za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka, 2016  utoro unaozidi siku tano (5) 

hushughulikiwa chini ya mwenendo wa makosa mazito. Hivyo, kwa tafsiri hii, 

utoro wa siku moja na usiozidi siku tano ni makosa mepesi na utashughulikiwa 

chini ya mwenendo wa makosa mepesi. Kwa utaratibu huu, utoro wa rejareja 

utashughulikiwa kila unapotokea bila kulazimika kusubiri kulimbikiza siku za 

utoro. Kosa hili limetajwa chini ya Kanuni ya 11(2)(c) ya Kanuni za Tume Kanuni 

za Utumishi wa Walimu za mwaka, 2016. Sampuli ya Hati ya Mashtaka ya kosa 

hili imeambatishwa. (Angalia Kiambatisho: C) 

           6.4 Kushindwa kukamilisha Majukumu 

Kitendo cha Mwalimu kushindwa kutekeleza au kukamilisha kwa ukamilifu 

majukumu yake ya msingi ndani na nje ya darasa, kama kutokuandaa maazimio, 

maandalio, shajala, Kutokufundisha vipindi kwa ukamilifu, kutotunga na 

kusahihisha mtihani na mazoezi, kutosimamia zamu, kushindwa kusimamia 

Nidhamu na mienendo ya wanafunzi, kusimamia miradi ya shule na majukumu 

mengine yanayohusu kazi ya ualimu ni ukiukwaji wa Maadili ya kazi ya ualimu na 

ni kushindwa kutekeleza majukumu.  Kosa la kushindwa kukamilisha majukumu 

limetajwa chini ya Kanuni ya 11(2)(d) ya Kanuni za Tume ya  Utumishi wa 

Walimu za mwaka, 2016. Sampuli ya Hati ya Mashtaka ya kosa hili 

imeambatishwa. (Angalia Kiambatisho: D) 

6.5 Uzembe katika Utekelezaji wa Majukumu ambao hauhatarishi Usalama 

wa Watu au Mali 

Kosa hili lipo kwa mujibu wa Kanuni ya 11(2)(e) ya Kanuni za Tume ya Utumishi 

wa Walimu za mwaka, 2016. Katika utendaji wa kazi wa kila siku mwalimu 

anapaswa kutekeleza majukumu yake ya msingi ndani na nje ya darasa. 

Majukumu hayo ni pamoja na kuandaa maazimio, maandalio, shajala, 
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kufundisha vipindi kwa ukamilifu, kutunga na kusahihisha mtihani na mazoezi, 

kusimamia zamu, kusimamia Nidhamu na mienendo ya wanafunzi, kusimamia 

miradi ya shule na majukumu mengine yanayohusu kazi ya ualimu. Mwalimu 

atachukuliwa kuwa amefanya kosa chini ya Kanuni hii, pale atakaposhindwa 

kutekeleza majukumu hayo kwa umakini na ubora uliokusudiwa. Sampuli ya Hati 

ya Mashtaka ya kosa hili imeambatishwa. (Angalia Kiambatisho: E) 

6.6 Kushindwa kutekeleza Maelekezo ambao siyo Ukaidi 

Kosa hili hutendeka pale ambapo kuna maelekezo mahsusi yaliyotolewa na 

Mwalimu Mkuu, Kiongozi au Msimamizi wa kazi na mwalimu mtuhumiwa 

kushindwa kutekeleza maelekezo au maagizo hayo bila sababu za msingi ila bila 

kuwepo kwa viashiria vya ukaidi, dharau  au kumshushia hadhi Mkuu wa Shule, 

kiongozi au msimamizi  wake. Kosa hili lipo kwa mujibu wa Kanuni ya 11(2)(f) ya 

Kanuni za Utumishi wa Walimu za mwaka, 2016. Sampuli ya Hati ya Mashtaka 

ya kosa hili imeambatishwa. (Angalia Kiambatisho: F) 

 

 7.0 WAJIBU WA WAKUU WA SHULE KATIKA KUSHUGHULIKIA MAKOSA 

MAZITO 
 

Makosa mazito ni kama yalivyoainishwa chini ya Kanuni ya 11(1) ya Kanuni za Tume ya 

Utumishi wa Walimu za mwaka, 2016.  Makosa hayo yanashughulikiwa na Mamlaka ya 

Nidhamu (Kamati za Wilaya) kwa mujibu wa Mamlaka yake chini ya Kanuni ya. 12(1) ya 

Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016. Aidha, mwalimu 

atakayebainika kutenda mojawapo ya makosa hayo atapewa adhabu kama 

zilivyoainishwa kwenye Kanuni ya 12(2) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 

mwaka 2016. Wakuu wa Shule, wakiwa ni wasimamizi wa awali wa Maadili na Nidhamu 

kwa Walimu wanapaswa kuhakikisha wanaisaidia Kamati ya Wilaya katika 

kushughulikia makosa mazito ili kuwezesha upatikanaji wa haki kwa wakati. 

7.1 Mambo ya kuzingatiwa na Wakuu wa Shule kuhusiana na Makosa 

Mazito 

Katika kushughulikia makosa mazito Wakuu wa Shule kwenye maeneo yao 

wanapaswa kuhakikisha wanazingatia mambo yafuatayo:- 
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i. Kusimamia ipasavyo Maadili na  Nidhamu ya Walimu ili wasiingie kwenye 

kutenda makosa; 

 

ii. Kuweka kumbukumbu (Rejista) za mienendo na makosa ya kinidhamu 

kwa walimu; 

 

iii. Kuwasilisha kwa maandishi na kwa wakati kwa Mwajiri tuhuma za 

kinidhamu au ukiukwaji wa taratibu na kutoa nakala kwa Mamlaka ya 

Nidhamu Wilaya; 

 

iv. Kukusanya ushahidi na vielelezo vinavyojitosheleza kulingana na 

mazingira ya tuhuma na kuwasilisha kwa wakati kwenye Mamlaka ya 

Nidhamu; 

 

v. Kufanya jambo jingine lolote ambalo kwa maoni ya Mkuu wa Shule ni 

muhimu katika kuanzisha au kushughulikia kwa wakati shauri la nidhamu 

la mwalimu. 

8.0 MAMLAKA ZA RUFAA KWA WALIMU 

Kifungu Na.13(1-3) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu kimeainisha Mamlaka 

za Rufaa katika utumishi wa  Walimu. Mamlaka hizo ni:- 

 

i. Kamati ya Wilaya 

Endapo Mwalimu hataridhika na uamuzi wa Nidhamu uliofanywa na Mkuu wa 

Shule anayo haki ya kukata rufaa kwenye Kamati ya Wilaya. Hii ni kwa 

mujibu wa Kifungu cha 13(1) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa Walimu, 

Namba 25 ya mwaka 2015. 

ii. Tume ya Utumishi wa Walimu (Makao Makuu) 

Tume ya Utumishi wa Walimu Makao Makuu ni Mamlaka ya Rufaa kwa 

Walimu wanaopinga uamuzi wa kinidhamu na rufaa wa Kamati ya Wilaya. Hii 

ni kwa mujibu wa Kifungu cha 13(2) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa 

Walimu Namba 25 ya mwaka 2015; 
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iii. Rais  

Kwa mujibu wa Kifungu cha 13(3) cha Sheria ya Tume ya Utumishi wa 

Walimu, 2015, Rais ni Mamlaka ya mwisho ya Rufaa kwa Mwalimu.  Endapo 

mwalimu hataridhika na uamuzi wa Tume anayo haki ya kukata rufaa kwa 

Rais. 

  8.1   Utaratibu wa kukata rufaa 

Utaratibu wa kukata rufaa umefafanuliwa chini ya Kanuni Na.30 na 31 za 

Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016. Wakati wa 

kukata rufaa Mwalimu anapaswa kuzingatia mambo yafuatayo:-  

 

i. Rufaa itakatwa kwa maandishi kwa Mamlaka ya Rufaa ndani ya muda 

wa siku 45 kuanzia tarehe ya kupokea uamuzi unaopingwa. Mrufani 

anatakiwa kutoa nakala ya Rufaa hiyo na kuiwasilisha kwa Mamlaka 

iliyotoa uamuzi. Hii ni kwa mujibu wa Kanuni Na.30(1) ya Kanuni za 

Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016; 

 

ii. Mrufani anatakiwa kuonesha kwa ufasaha sababu za msingi za za 

kutokutendewa haki na taratibu ambazo hazijazingatiwa na Mamlaka 

ya Nidhamu katika mchakato wa shauri lake. 

 

iii. Mamlaka iliyotoa uamuzi unaopingwa inapaswa kuwasilisha kwenye 

Mamlaka ya Rufaa uchambuzi wa hoja za rufaa na vielelezo ndani ya 

muda wa siku 14 tangu tarehe ya kupokea nakala ya rufaa. Takwa hili 

ni kwa mujibu wa Kanuni  ya  30 (3) ya Kanuni za Tume ya Utumishi 

wa Walimu za mwaka 2016. Mrufani atakuwa na haki ya kupewa 

nakala ya majibu ya hoja na vielelezo husika; 

9.0 HITIMISHO 

Pamoja na kuwa Mwongozo huu si mbadala wa Sheria na Kanuni, ni mategemeo ya 

Tume kuwa utaziwezesha Mamlaka za Nidhamu (Wakuu wa Shule) kuzingatia Sheria, 

Kanuni na Taratibu wanapochukua hatua za kinidhamu kwa Walimu wanaowasimamia. 

Mwongozo huu pia utakuwa ni nyenzo muhimu ya kuwawezesha walimu kujua maadili 

ya kazi yao na maadili ya utumishi wa Umma na hivyo kuongeza uadilifu 
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wanapotekeleza majukumu yao. Aidha, kupitia Mwongozo huu ni matarajio ya Tume 

kuwa haki itatendeka wakati wa kuanzisha, kuendesha na kuhitimisha mchakato wa 

kinidhamu kwa makosa mepesi dhidi ya walimu.  
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Kiambatisho: A 
 

MFANO WA HATI YA MASHTAKA YA TUHUMA YA KUCHELEWA KAZINI 

HATI YA MASHTAKA (CHARGE SHEET) 

[Kanuni 20 (1)] 

 

SHTAKA: 

Kuchelewa kufika kazini  bila ruhusa au sababu za msingi kinyume cha Kanuni Na. 
11 (2) (a) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu, 2016. 

  
 

MAELEZO YA TUHUMA / SHTAKA 

 Mwalimu  ……………………………………..……………….. wa Shule ya Msingi / 

Sekondari …………………………… S.L.P ………. (Jina la Mji) ………..ukiwa 

Mtumishi wa Umma mwalimu Cheo/ Daraja ………………………Mwajiriwa wa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya/ Manispaa/ Mji/ Jiji …… ……………… Ulitenda 

kosa la kuchelewa kufika kazini  bila ruhusa au sababu  za msingi  kama 

ifuatavyo:- 

i. Tarehe ………… ulifika kazini saa ………… 

ii. Tarehe ………….. ulifika kazini saa ……………. 

iii. N.k  

   

Unatakiwa kutoa utetezi wako kwa maandishi kuhusu tuhuma zilizotajwa kwenye 
HATI HII YA MASHTAKA na utetezi wako unifikie ndani ya  muda wa siku saba (7) 
kuanzia tarehe ya kupokea HATI hii.. 

  

 Tarehe…………………           Saini: ……………………..…………………… 

                

   Jina: ………………………………………………… 

 

   Cheo: …………………………………………..……  

 

   Muhuri: …………..………………………………… 

       

………………………………………………………………………………………………… 
 

UTHIBISHO WA MTUHUMIWA KUPOKEA HATI YA MASHTAKA. 

Mimi ............................................ (Jina la mtumishi mtuhumiwa) ninathibitisha kuwa 

nimepokea hati ya mashtaka leo hii tarehe .............mwezi ............. 20.......... 

.............................................                                                                                                                             
(Saini ya mtuhumiwa) 
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Kiambatisho: B 
 

MFANO WA HATI YA MASHTAKA YA TUHUMA YA KUTOKUWEPO SEHEMU YA 
KAZI WAKATI WA MASAA YA KAZI BILA RUHUSA 

 

HATI YA MASHTAKA (CHARGE SHEET) 

[Kanuni 20 (1)] 
 

SHTAKA:  

Kutokuwepo sehemu ya kazi wakati wa masaa ya kazi bila ruhusa kinyume cha 
Kanuni Na. 11 (2) (b) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016. 

  

 

 MAELEZO YA TUHUMA / SHTAKA 

 Mwalimu  ……………………………………..……………….. wa Shule ya Msingi / 

Sekondari …………………………… S.L.P ………. (Jina la Mji) ………..ukiwa 

Mtumishi wa Umma mwalimu Cheo/ Daraja ………………………Mwajiriwa wa 

Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya/ Manispaa/ Mji/ Jiji …… ……………… Ulitenda 

kosa la Kutokuwepo sehemu ya kazi wakati wa masaa ya kazi bila ruhusa  au 

sababu za msingi kama ifuatavyo:- 

i. Tarehe ………… hukuwepo kazini kuanzia  saa ………… hadi saa …………. 

ii. Tarehe ………… hukuwepo kazini kuanzia  saa ………… hadi saa …………. 

iii. N.k  

Unatakiwa kutoa utetezi wako kwa maandishi kuhusu tuhuma zilizotajwa kwenye 

HATI HII YA MASHTAKA na utetezi wako unifikie ndani ya muda wa siku saba (7) 

kuanzia tarehe ya kupokea HATI hii.. 

  

 Tarehe…………………           Saini: ……………………..…………………… 

                

   Jina: ………………………………………………… 

 

   Cheo: …………………………………………..……  

 

   Muhuri: …………..……………………………… 
    

………………………………………………………………………………………………… 

UTHIBISHO WA MTUHUMIWA KUPOKEA HATI YA MASHTAKA. 

Mimi ............................................ ( Jina la mtumishi mtuhumiwa) ninathibitisha kuwa 

nimepokea Hati ya Mashtaka leo hii tarehe .............mwezi ............. 20.......... 

.............................................                                                                                                                             
(Saini ya mtuhumiwa) 
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Kiambatisho: C 
 

MFANO WA HATI YA MASHTAKA YA TUHUMA YA KUTOKUWEPO  

KAZINI BILA RUHUSA 
 

HATI YA MASHTAKA (CHARGE SHEET) 

[Kanuni 20 (1)] 
 

SHTAKA:  

Kutokuwepo kazini bila ruhusa kinyume cha Kanuni Na. 11 (2) (c) ya Kanuni za Tume 

ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016. 

  
 

 MAELEZO YA TUHUMA / SHTAKA 

 Mwalimu ………………………………….. wa Shule ya Msingi / Sekondari 

…………………………… S.L.P ……. (Jina la Mji)………., ukiwa Mtumishi wa 

Umma, mwalimu Cheo/ Daraja ……………………… Mwajiriwa wa Mkurugenzi 

Mtendaji wa Wilaya/ Manispaa/ Mji/ Jiji …………………… ulitenda kosa la 

Kutokuwepo kazini bila ruhusa au sababu za msingi kwa siku............. (idadi ya 

siku) kuanzia tarehe …………. hadi tarehe ……………………    

 

Unatakiwa kutoa utetezi wako kwa maandishi kuhusu tuhuma zilizotajwa kwenye 

HATI HII YA MASHTAKA na utetezi wako unifikie ndani ya muda wa siku saba (7) 

kuanzia tarehe ya kupokea HATI hii. 

  

 Tarehe…………………           Saini: ……………………..…………………… 

                

   Jina: ………………………………………………… 

 

   Cheo: …………………………………………..……  

 

   Muhuri: …………..………………………………… 
    

………………………………………………………………………………………………… 

 

UTHIBISHO WA MTUHUMIWA KUPOKEA HATI YA MASHTAKA. 

Mimi ............................................ ( Jina la mtumishi mtuhumiwa) ninathibitisha kuwa 

nimepokea Hati ya Mashtaka leo hii tarehe .............mwezi ............. 20.......... 

.............................................                                                                                                                             
(Saini ya mtuhumiwa) 
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Kiambatisho Na: D 
 

MFANO WA HATI YA MASHTAKA YATUHUMA YA KUSHINDWA KUKAMILISHA 
MAJUKUMU 

 

HATI YA MASHTAKA (CHARGE SHEET) 

[Kanuni 20 (1)] 
 

SHTAKA:  

Kushindwa kukamilisha majukumu kinyume cha Kanuni Na. 11 (2) (d) ya Kanuni za 
Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016. 

  
 

 MAELEZO YA TUHUMA / SHTAKA 
Mwalimu  ………………………………….. wa Shule ya Msingi / Sekondari 

…………………………… S.L.P ………. (Jina la Mji)………. ukiwa Mtumishi wa Umma 

mwalimu Cheo/ Daraja ……………………… Mwajiriwa wa Mkurugenzi Mtendaji wa 

Wilaya/ Manispaa/ Mji/ Jiji …………………… Ulitenda kosa la Kushindwa kutekeleza / 

kukamilisha jukumu la / majukumu ya ………………………(kuandaa;- azimio la kazi, 

maandalio ya masomo, nukuu za masomo, Kutengeneza na kufaraghua zana za 

kufundishia na kujifunzia, Kufundisha, kufanya tathimini na kutunza kumbukumbu za 

maendeleo ya wanafunzi, Kusimamia na kufuatilia mahudhurio ya wanafunzi Darasa 

la/Kidato cha/shuleni. N.k) ambayo ulipaswa kuyakamilisha kabla ya tarehe ………… 

Unatakiwa kutoa utetezi wako kwa maandishi kuhusu tuhuma zilizotajwa kwenye 
HATI HII YA MASHTAKA na utetezi wako unifikie ndani ya muda wa siku saba (7) 
kuanzia tarehe ya kupokea HATI hii.. 

  

Tarehe…………………           Saini: ……………………..…………………… 

                

   Jina: ………………………………………………… 

 

   Cheo: …………………………………………..……  

 

   Muhuri: …………..………………………………… 

         

………………………………………………………………………………………………… 

UTHIBISHO WA MTUHUMIWA KUPOKEA HATI YA MASHTAKA. 

Mimi ............................................ ( Jina la mtumishi mtuhumiwa) ninathibitisha kuwa 

nimepokea Hati ya Mashtaka leo hii tarehe .............mwezi ............. 20.......... 

.............................................                                                                                                                             
(Saini ya mtuhumiwa) 
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Kiambatisho Na: E 
 

MFANO WA HATI YA MASHTAKA YATUHUMA YA UZEMBE KATIKA UTEKELEZAJI WA 
MAJUKUMU AMBAO HAUHATARISHI USALAMA WA WATU AU MALI 

HATI YA MASHTAKA (CHARGE SHEET) 

[Kanuni 20 (1)] 
 

SHTAKA:  

uzembe katika utekelezaji wa majukumu ambao hauhatarishi usalama wa watu au 
mali kinyume cha Kanuni Na. 11 (2) (e) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za 

mwaka 2016. 

  
 

 MAELEZO YA TUHUMA / SHTAKA 
Mwalimu  ………………………………….. wa Shule ya Msingi / Sekondari 

…………………………… S.L.P…………. (Jina la Mji)………… ukiwa Mtumishi wa Umma 

mwalimu Cheo/ Daraja ……………………… Mwajiriwa wa Mkurugenzi Mtendaji wa 

Wilaya/ Manispaa/ Mji/ Jiji …………………… mnamo tarehe ………. Majira ya 

saa………….. ukiwa ………… (taja eneo) Ulitenda kosa la …………………….. (Mf: 

kushindwa kusimamia malezi kama Mwalimu wa malezi na nidhamu, michezo ya 

wanafunzi kama Mwalimu wa michezo; Kusimamia utunzaji wa vifaa na mali za shule 

kama Mwalimu wa bohari, n.k ) na 

kusababisha...................................................................... 

Unatakiwa kutoa utetezi wako kwa maandishi kuhusu tuhuma zilizotajwa kwenye 

HATI HII YA MASHTAKA na utetezi wako unifikie ndani ya muda wa siku saba (7) 

kuanzia tarehe ya kupokea HATI hii.. 

  

Tarehe…………………           Saini: ……………………..…………………… 

                

   Jina: ………………………………………………… 

 

   Cheo: …………………………………………..……  

 

   Muhuri: …………..………………………………… 
  

………………………………………………………………………………………………… 

UTHIBISHO WA MTUHUMIWA KUPOKEA HATI YA MASHTAKA. 

Mimi ............................................ ( Jina la mtumishi mtuhumiwa) ninathibitisha kuwa 

nimepokea Hati ya Mashtaka leo hii tarehe .............mwezi ............. 20.......... 

.............................................                                                                                                                             
(Saini ya mtuhumiwa) 
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Kiambatisho Na: F 

 

MFANO WA HATI YA MASHTAKA YA TUHUMA YA KUSHINDWA KUTEKELEZA 
MAELEKEZO AMBAO SIYO UKAIDI  

 

HATI YA MASHTAKA (CHARGE SHEET) 

[Kanuni 20 (1)] 
 

SHTAKA:  

Kushindwa kutekeleza maelekezo ambao siyo ukaidi kinyume cha Kanuni Na. 11 (2) 

(f) ya Kanuni za Tume ya Utumishi wa Walimu za mwaka 2016. 

  
 

 MAELEZO YA TUHUMA / SHTAKA 
Mwalimu  ………………………………….. wa Shule ya Msingi / Sekondari 

…………………………… S.L.P………. (Jina la Mji)………. ukiwa Mtumishi wa Umma 

mwalimu Cheo/ Daraja ……………………… Mwajiriwa wa Mkurugenzi Mtendaji wa 

Wilaya/ Manispaa/ Mji/ Jiji …………………… mnamo tarehe ………. Majira ya 

saa………….. ukiwa ………… (taja eneo) ulitenda kosa la kushindwa kutekeleza 

maelekezo / maagizo ambayo yalikutaka ……………………………….. na kusababisha. 

............................................... 

Unatakiwa kutoa utetezi wako kwa maandishi kuhusu tuhuma zilizotajwa kwenye 

HATI HII YA MASHTAKA na utetezi wako unifikie ndani ya muda wa siku saba (7) 

kuanzia tarehe ya kupokea HATI hii. 

 

  

Tarehe…………………           Saini: ……………………..…………………… 

                

   Jina: ………………………………………………… 

 

   Cheo: …………………………………………..……  

 

   Muhuri: …………..………………………………… 

    

………………………………………………………………………………………………… 

UTHIBISHO WA MTUHUMIWA KUPOKEA HATI YA MASHTAKA. 

Mimi ............................................ (Jina la mtumishi mtuhumiwa) ninathibitisha kuwa 
nimepokea hati ya mashtaka leo hii tarehe .............mwezi ............. 20.......... 

        

.............................................                                                                                                                             
(Saini ya mtuhumiwa) 
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JEDWALI NA. 1: Jedwali kuhusu hatua za kushughulikia makosa aina, na 

Kanuni inayotoa adhabu 

 

MAMLAK

A 

AINA YA 

MAKOSA  

HATUA ZA 

KUSHUGHULIKIA 

MAKOSA  

AINA YA ADHABU KANUNI 

INAYOTO

A 

ADHABU 

1.Mwalim

u 

Mkuu/Mk

uu wa 

Shule 

1. Utoro 

usiozidi siku 

tano (5). 

 

i. Kufanya 

uchunguzi wa 

awali 

ii. kupitia daftari la 

mahudhrio, 

shajala anadalio 

la somo 

madaftari ya 

wanafunzi na 

vipindi vya 

Mwalimu. 

iii. Kumwandikia 

Mwalimu 

mtuhumiwa 

kuulizia sababu 

za kutokufika 

kazini na 

kufuatilia alipo. 

iv. Mwalimu mtoro 

ataandikiwa Hati 

ya     mashtaka. 

v. Mwalimu 

mtuhumiwa 

a. Onyo 

b. Karipio 

c. Kuzuia 

nyongeza ya 

mshahara 

12 (3) 
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atapewa muda 

wa siku 14 

kuwasilisha 

utetezi. 

vi. Mwalimu Mkuu 

au Mkuu wa 

Shule atapima 

utetezi wa 

mtuhumiwa 

vii. Mtuhumiwa 

atajulishwa 

uamuzi 

 

 2. Kosa la 

utoro wakati 

wa saa za 

kazi 

i. Kosa 

litashughulik

iwa mara tu 

litakapotoke

a 

ii. Mkuu wa 

Shule 

/Mwalimu 

Mkuu 

ataonesha 

muda 

ambao 

mwalimu 

alitoroka 

wakati wa 

saa za kazi. 

iii. Kuhakikisha 

a) Onyo 

b) Karipio 

c) Kuzuia 

nyongeza ya 

mshahara 

 

12(3) 
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katika 

kipindi 

husika 

Mwalimu 

hakuomba 

ruhusa 

iv. Kupitia 

madaftari ya 

wanafunzi, 

andalio, 

shajala, 

“class 

journal” 

kuona kama 

mwalimu 

hakufundish

a 

v. Kupitia 

daftari la 

kutoka nje 

ya kituo 

kuona kama 

mtuhumiwa 

aliandika 

jina na 

sababu ya 

kutoka nje 

ya kituo cha 

kazi 

vi. Mwalimu 

Mkuu/Mkuu 
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wa Shule 

atamwandik

ia Mwalimu 

mtuhumiwa 

kuulizia 

sababu za 

kutoroka 

wakati wa 

muda wa 

kazi 

vii. mtuhumiwa 

atapewa 

Hati ya 

Mashtaka 

na muda wa 

kuwasilisha 

utetezi 

wake. 

viii. Mwalimu 

mtuhumiwa 

atapewa 

muda wa 

siku 14 

kuwasilisha 

utetezi 

wake. 

ix. Mkuu wa 

Shule au 

Mwalimu 

Mkuu atatoa 

uamuzi; 
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x. Mwalimu 

atapewa 

barua ya 

uamuzi. 

 3.Kosa la 

kuchelewa 

kazini  

i. Kuchelewa kazini 

kutachukuliwa kuwa 

nikufika kazini baada 

ya muda wa 

     Kisheria wa 

zaidi ya dakika 15; 

ii. Daftari la 

mahudhurio kazini 

litatumika 

kubainisha 

uchelewaji kazini. 

iii.Uchelewaji 

utahesabika 

mwisho wa mwezi. 

iv.Uchelewaji kazini 

utahesabika kwa siku 

na muda (dakika/saa) 

v. Mwalimu 

mtuhumiwa ataandika 

kujieleza sababu za 

kuchelewa kazini 

vi. Mwalimu 

mtuhumiwa atapewa 

Hati ya Mashtaka na 

muda wa kuwasilisha 

utetezi wake. 

vii. Mwalimu 

a) Onyo 

b) Karipio 

c) Kuzuia 

nyongeza 

ya 

mshahara 

12(3) 
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mtuhumiwa atapewa 

nafasi ya kujitetea 

viii. Mkuu wa Shule au 

Mwalimu Mkuu atatoa 

uamuzi; 

xi.Mwalimu 

atapewa barua ya 

uamuzi. 

 

 

 

 

 

 4. Kosa la 

kutotekeleza 

majukumu 

i. Jukumu 

ambalo 

halikutekelezwa 

litabainishwa kwa 

uwazi  

ii. Kukusanya 

ushahidi kutoka 

kwa wanafunzi 

anaowafundisha, 

walimu wenzake 

na Ofisi ya 

Taaluma 

iii. Kama kosa 

litabainika 

Mwalimu Mkuu au 

Mkuu wa Shule 

a. 0nyo 

b. Karipio 

c. Kuzuia 

nyonge

za ya 

mshaha

ra 

12(3) 
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atamtaka Mwalimu 

mtuhumiwa kutoa 

maelezo 

iv.  Kumpa Mwalimu 

mtuhumiwa Hati ya 

Mashtaka 

v. Mwalimu Mkuu au 

Mkuu wa Shule 

kumpa muda 

mtuhumiwa 

kuwasilisha utetezi 

wake ndani ya siku 

kumi na nne (14). 

vi. Kutoa uamuzi 

vii. Kumjulisha 

mtuhumiwa 

uamuzi wa Shtaka. 

 

 5.Kosa la 

kuharibu mali 

ya Mwajiri 

 

i. Kukusanya 

ushahidi usiotia 

shaka  

ii. Mkuu wa Shule 

au Mwalimu 

Mkuu kumtaka 

Mwalimu 

mtuhumiwa atoe 

maelezo  

iii. Kumpa Mwalimu 

mtuhumiwa Hati 

a.0nyo 

b.Karipio 

c.Kuzuia 

nyongeza 

ya 

mshahara 

12(3) 
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ya Mashtaka na 

muda wa 

kuwasilisha 

utetezi wake. 

iv. Mkuu wa Shule 

au Mwalimu 

mkuu atapokea 

na kupima utetezi 

wa Mwalimu 

mtuhumiwa  

v. Mwalimu 

Kuu au Mkuu 

wa Shule kutoa 

uamuzi 

vi. Kumjulisha 

Mwalimu 

mtuhumiwa 

kuhusu uamuzi 

 

 6.Uzembe 

unaosababish

a 

hasara/madha

ra 

i. Kukusanya 

ushahidi usiotia 

shaka kutoka 

kwa walimu 

wenzake na 

wanafunzi. 

ii. Kama kosa 

litabainika 

Mwalimu Mkuu 

au Mkuu wa 

Shule kumtaka 

a.0nyo 

b. Karipio 

c.Kuzuia 

nyongeza 

ya 

mshahara 

12(3) 
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Mwalimu 

mtuhumiwa 

atoe maelezo  

iii. Mwalimu Mkuu 

au Mkuu wa 

Shule kumpa 

Hati ya 

Mashtaka na 

muda wa 

kuwasilisha 

utetezi wake. 

iv. Mwalimu 

mtuhumiwa 

kuwasilisha 

utetezi wake. 

v. Mkuu wa Shule 

au Mwalimu 

Mkuu kupokea 

na kupima 

utetezi 

vi. Kutoa uamuzi 

vii. Kumjulisha 

Mwalimu 

mtuhumiwa 

kuhusu uamuzi. 

viii.  

 7. Kushindwa 

kuzingatia 

maelekezo 

i.  Kukusanya 

ushahidi usiotia 

shaka kutoka kwa 

a.0nyo 

b.Karipio 

12(3) 
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walimu wenzake 

na wanafunzi. 

ii. Kama kosa 

litabainika 

Mwalimu Mkuu 

au Mkuu wa 

Shule kumtaka 

Mwalimu 

mtuhumiwa atoe 

maelezo.  

iii. Mwalimu 

Mkuu au Mkuu wa 

Shule kumpa Hati 

ya Mashtaka na 

muda wa 

kuwasilisha utetezi 

wake. 

iv. Mwalimu 

mtuhumiwa 

kuwasilisha utetezi 

wake. 

v. Mkuu wa 

Shule au Mwalimu 

Mkuu kupokea na 

kupima utetezi 

vi. Kutoa 

uamuzi 

vii. Kumjulis

ha Mwalimu 

mtuhumiwa 

c.Kuzuia 

nyongeza 

ya 

mshahara 
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kuhusu uamuzi 

 

 

 

 

. 

 

 

 


